Lớp 10A2 Đoàn Kết
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Lớp 10A2 Đoàn Kết

Trường THPT Đinh Tiên Hoàng

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Gỡ rối nè...

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
haiau
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
haiau

Gỡ rối nè... Empty
Bài gửiTiêu đề: Gỡ rối nè...   Gỡ rối nè... EmptyThu Mar 27, 2008 10:48 am

Hỏi:

Khi đang sử dụng được khoảng gần 5 phút. Máy mình tự động khởi động lại.
Và khi đang khởi động ( qua giai đoạn đầu ( phần mà có nhấn phím F2 để vào CMOS) nó hiện lên dòng chữ này:
"A disk read error occurred
press ctrl + alt + Del to resrart"
occurred

Vậy thì máy mình nó bị gì. Và cách khắc phục như thế nào?

Trả lời:

Câu báo lỗi đó dịch ra là: 1 cái đĩa đã bị sự cố lỗi, nhấn Ctrl + Alt + Del để khởi đông lại.
Qua đó mình biết là máy bạn đã bị lỗi trên đĩa cứng. Theo mình biết thì lỗi trên đĩa cứng có 2 trường hợp sau đây.

Trường hợp 1:

Thường thì ổ cứng của bạn nó chạy bình thường đúng ko (bạn ko nói rõ nên mình nghĩ ổ cứng bạn chạy bình thường). Nhưng khi đang sử dụng được khoảng 5 phút tự nhiên đùng 1 cái máy tính bạn tự động khởi động lại. Vấn đề không phải là ở ổ cứng mà là ở các chương trình trong máy . Khi gặp trường hợp này thì người kỹ thuật viên sẽ nghĩ ngay tới việc máy của bạn có bị nhiễm virus hay ko. Đa số các lỗi trên máy tính điều do virus gây ra , nhưng không phải vì vậy mà mỗi lần máy tính bị lỗi ta điều nói máy tính bị nhiễm virus. Ta phải có sự suy luận chắc chắn.

Bạn là người hay lên trang web, diễn đàn, hay tìm crack, hay click vào mấy cái đường link ko rõ nguồn gốc từ tin nhắn của yahoo, hay download phần mềm... Khi bạn chạy phần mềm để cài đặt, hoặc nhấn vào 1 đường link lạ nào đó thì vô tình bạn đã kích hoạt cho con virus chạy ngầm trong máy tính của bạn rồi đấy. Nó sẽ không ngừng lây lan trong hệ thống, và nó tự động kích hoạt 1 số chương trình âm thầm chạy ngầm trên máy tính. Nhiều chương trình chạy quá thì vượt quá giới hạn xử lý của CPU. CPU sẽ nóng lên và tự động restart trong vài phút để điều hòa nhiệt độ cho máy. CPU mà ko restart lại là cháy CPU luôn đó. Sau này mình sẽ post bài Internet – Những nguuy cơ tiềm ẩn để bạn hiểu thêm.

Bạn cứ bình tĩnh về làm theo câu thông báo lỗi đó xem sao. Hãy khởi động lại máy tính xem nó có vào lại được windows ko.nếu nó vào thì thôi. còn nếu không vào thì bắt buộc phải quét virus trong môi trường an toàn (trong môi trường DOS í, cái này phải tự học Hirent Boot à nha). Vì ko vào win được thì sao quét virus trong windows đây. nhưng đôi khi trong Windows đã bị dính virus rồi nó lây sang trình diệt virus và mình cũng ko biết con virus làm cách nào để trình diệt ko phát hiện ra nó nữa. Thì lúc đó còn diệt cái j nữa cơ chứ. Có nhiều người hay hỏi như vầy: tui biết chắc là máy tui bị nhiễm virus, tui dùng phần mềm đứng hàng thứ 1 (Bitdefender) hay thứ 2 (Kaspersky) trong topten mà diệt nó vẫn ko được – ko lẻ các phần mềm này dỏm hay sao... tầm bậy. Bản thân phần mềm nó cũng đã nhiễm rùi thì diệt làm cái quái gì được nữa chài.

Mai mốt bạn lên mạng down phần mềm nào về hay mượn nó từ bạn bè thì làm ơn trước khi đưa vào máy hãy quét virus trước. Phải đảm bảo trình diệt của bạn phải cập nhật các con virus thường xuyên. 1 tháng bèo lắm cũng phải cập nhật ít nhất 3 lần bạn nhé. Bạn có trình diệt virus nào chưa, nếu ko có mình sẽ cho bạn và hướng dẫn bạn sử dụng cũng như cập nhật virus luôn khỏi mắc công mò... lỡ cập nhật ko phải File virus của nó thì chết dở nữa... Đừng nên dùng Kaspersky và Bitdefender hay Norton Antivirus vì nó nặng lắm. Xài trình diệt như: Avira (hiện xếp hàng 4), AVG (đứng thứ 5)... hay Symantec Coporate Edition (thứ Cool là được rồi. Xài chương trình nào thì tùy bạn nhưng có cập nhật thường xuyên là được rồi. Đừng nên quá tin vào thằng BKAV nha. Máy tính của bạn nên cài BKAV và 1 trình duyệt virus ngoại nữa là được.

Trường hợp 2:

Còn vấn đề về ổ cứng thì trong trường hợp này rất khó có thể xảy ra.... tưởng chừng như là không thế... Nhưng mình cũng đưa ra biện pháp cho bạn biết cách mà khắc phục luôn. Vì mình post lên cho các bạn tìm hiểu và học tập mà. Nếu gặp trường hợp bị hư ổ cứng thì bạn thử restart nó lại xem sao. Nếu không được thì bạn thử dùng phần mềm dồn phân mảnh đĩa cứng mà mình giới thiệu trong bài : “góp ý tăng tốc máy tính toàn diện đó”. Và phần mềm dọn rác ổ đĩa nữa. 2 phần mềm này đã có sẵn trong win rồi. Nhưng bạn nên dùng phần mềm của hãng thứ 3 thì nó sẽ tốt hơn. Còn nếu ko được nữa thì ổ cứng đã bị bad sector rồi. Cái này bạn phải dùng đến đĩa Hirent’s Boot để kiểm tra và sửa badsector thôi. Trong quá trình sửa Badsector ổ cứng rất lâu. 1 buổi lận đó. Nên bạn phải xác định phân vùng nào bị bad sector rồi chọn phân vùng đó và sửa cho nhanh. Còn ko biết thì quét nguyên ổ cứng đi cho chắc cú. Nói chung bị lỗi cái gì cũng được nhưng bị lỗi ổ cứng là hơi bị mệt đó nha. Muốn biết lỗi trên máy tính bạn nên tìm hiểu anh văn tin học nữa. Nếu bạn là 1 người đam mê về lĩnh vực này thì ko có vấn đề gì chứ.
http://haiau242.jimdo.com
haiau
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
haiau

Gỡ rối nè... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Gỡ rối nè...   Gỡ rối nè... EmptyThu Mar 27, 2008 10:59 am

Mình chưa hề dùng win XP-Portable bao giờ,nên mình cũng không rõ lắm. Mình dùng windows mini 98 quen rồi. Bây giờ mình về soạn bài hướng dẫn bạn vào windows mini 98 để cứu dữ liệu trên Desktop. Còn về phần mềm diệt virus nếu bạn ko có thì mình sẽ hướng dẫn bạn down và cập nhật luôn. Ok vậy đi. bạn có thể đợi đến thứ 7 được không...

Bước tới nhà em, bóng xế t.
Đứng chờ năm phút, bố em ra
Lơ thơ phía trước, vài con chó
Lác đác đằng sau, chiếc chổi chà
Sợ quá anh chuồn, quên đôi dép
Ông già ngoác mỏ, đứng chửi cha
Phen này nhất quyết thuê cây kiếm
Trở về chém ổng đứt làm ba ....hahaha

Em thương mến! Hôm nay trời thật đẹp, mây đen kéo đến mây trắng bay đi. Anh ngồi co cẳng viết cho em yêu của mình bức thư tình hay nhất thế kỉ 22. Đầu thư, anh chúc em nhiều calo để em mạnh khoẻ. Em à! Chỉ mới gặp em thôi mà anh ngỡ như đã quen nhau từ kiếp trước. Xa em vài giây thôi mà ngỡ đã bao năm. Em ơi ,ánh mắt em làm cả miền Nam chìm trong băng giá. Em cất tiếng cười làm cả miền Bắc ngủ quên còn khi những giọt lệ em rơi làm 7 tỉnh miền Trung chìm trong lũ lụt... Ôi thôi! Quái vật!.... Em à, em đến với anh trong ngày đông băng giá. Em sưởi ấm con tim anh tựa lò vi sóng
http://haiau242.jimdo.com
black dragon
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
black dragon

Gỡ rối nè... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Gỡ rối nè...   Gỡ rối nè... EmptyThu Mar 27, 2008 6:15 pm

Cái đó thì mình nghĩ. Ổ cứng mình đang bị lỗi nặng đấy. Chứ ko phải virus đâu nha.
Do mình cài lại HĐH nhiều lần lắm. nhưng vẫn xuất hiện tình trạng tự động reset lại. Và có khi nó tự reset nhiều lần nhưng vẫn ko sao vô được. Bắt buộc mình phải cài mới HĐH.
Và bây giờ tuy tạm thời chạy ổn định.
Song có vài chương trình của mình lại ko chạy ổn định được. Nó đang hoạt động tự nhiên out ra. KO hiểu vì sao nữa.

Để mình dùng đĩa boot sửa lỗi xem có hiệu quả ko. Rùi báo cho bạn sao nha
Sponsored content

Gỡ rối nè... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Gỡ rối nè...   Gỡ rối nè... Empty

Gỡ rối nè...
Trang 1 trong tổng số 1 trang