Lớp 10A2 Đoàn Kết
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Lớp 10A2 Đoàn Kết

Trường THPT Đinh Tiên Hoàng

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
black dragon
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
black dragon

AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI Empty
Bài gửiTiêu đề: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyTue Mar 25, 2008 10:37 pm

Mình đang sử dụng phần mềm nero 8.2
Bây giờ mình muốn ghi các file của HĐH freespire 2 ra đĩa. Nhưng khổ nổi là dung lượng nó lớn hơn dung lượng của 1 đĩa cho phép.
Tất nhiên là phải ghi ra 2 đĩa
Nhưng mình phải vô đâu để điểu chỉnh cho phần mềm biết rằng mình muốn ghi ra 2 đĩa ( trừ việc tự tách file ghi ra 2 lần nha). Việc tự tách ghi ra 2 lần đó đối với việc này thì mình nghĩ là sẽ gây ra hậu quả khi mình dùng đĩa vừa ghi đó để cài.
THANK A LOT
thixchoigai
Thống Lĩnh
Thống Lĩnh
thixchoigai

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyWed Mar 26, 2008 3:04 pm

clown dis ai giúp mài được tự mờ làm đừng cầu cứu ai cả hahaha
clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown clown
haiau
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
haiau

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyWed Mar 26, 2008 5:00 pm

Các file của HĐH freespire 2 Question . Mình không biết bạn có mấy File của hệ điều hành Freespire. Mình ví dụ: Giả sử các file mà bạn nói là 8 File đi thì ta có thể chia ra 2 đĩa, mỗi đĩa 4 file, rồi ghi thôi có gì đâu. Chia sao cho vừa dung luợng đĩa CD nhé.

Nếu chỉ có 1 File duy nhất mà Dung luợng lớn hơn đĩa CD tức là lớn hơn 700 MB. thì bạn dùng Winrar cắt các file đó ra. Rồi ghi vào từng đĩa. bạn hãy tự tìm hiểu cắt file bằng Winrar đi, ko biết lên mạng tìm. Hãy dùng phần mềm cắt File đó truớc rồi dùng Nero ghi File ra đĩa sau nhé.

Khi bạn cắt các File đó ra và ghi dzào đĩa. 1 ngày kia bạn muốn nối các File đó lại bỏ vào máy để cài lại hệ điều hành Freespire (thật ra tui cũng ko biết cái hệ điều hành này là cái gì nữa... mới nghe đó) thì bạn phải dùng phần mềm ráp File. Hình như winrar cũng có chức năng ráp File đó. Để mình về coi lại thử xem.

Mình đã vạch ra phương hướng cho bạn rồi... việc còn lại bạn tự xử nhé... nếu ko đuợc thì mình sẽ cho bạn phần mềm cắt File còn hơn cả winrar nữa. chọn File và nhập số luợng muốn muốn cắt, rùi bấm cắt thế là xong... 3 cái vụ này dễ lắm... chỉ cái biết liền... Nhưng bạn hãy tự mò đi sẽ hay hơn... Mình đang dùng Nero 7.0 thấy nó chạy ổn định rồi nên chưa xài thử Nero 8.2 bao giờ.Nhưng mình nghĩ chức năng cơ bản thì nó cũng như nhau thôi.
http://haiau242.jimdo.com
black dragon
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
black dragon

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyWed Mar 26, 2008 11:59 pm

chuyện đó mình đã nghĩ tới rùi. Nhưng sợ tự mình chia file ra thành 2 đĩa. Đến lúc đang cài HĐH vào máy nó lại hỏi lung tung vì thiếu file này nọ. Mình ko dám thử vậy thui.
Nhưng cách tự tách file đó có hiệu quả ko vậy. Có làm ảnh hưởng khi mình sử dụng đĩa có HĐH mình đã tự tách file đó ko
black dragon
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
black dragon

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyThu Mar 27, 2008 12:01 am

ê cái thằng thixchoigai kia. Ko bít thì đừng có nói nhá. Cái đó gọi là thùng rỗng kiu to đó.
haiau
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
haiau

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyThu Mar 27, 2008 11:24 am

Ai kêu bạn cài hệ điều hành trên 2 đĩa mần chi... Bạn cắt File đó ra thành 2 đĩa đúng không. Khi cài hệ điều hành thì hãy copy 2 file đó trong 2 đĩa khác nhau vào cùng 1 thư mục trong ổ cứng. Dùng phần mềm winrar ráp 2 file đó lại với nhau... rồi cài... nhưng cách này rất tốn thời gian... không lẽ mỗi lần cài là phải copy vào ổ cứng rồi tiến hành ráp File à... Khi cài xong bạn hãy tạo bản Ghost lại File Hệ điều hành đó.Nếu có điều kiện thì mua luôn ổ ghi đĩa DVD luôn đi. Nếu ko có thì tìm ở các chỗ bán đĩa 1 đã DVD có hệ điều hành mà bạn cần và mua về cho khỏi mât công.

Việc cắt File ra là để cho thuận tiện up lên mạng để chia sẻ cho người khác dùng mà thôi Ví dụ trang web http://haiau242.jimdo.com <~~~ chỉ cho up File dung lượng tối đa là 5MB thì làm sao mà up file 6MB lên được. Lúc đó mình phải chia File ra thành 2 File. Mỗi File 3 MB. hay 1 File 4Mb và 1 File 2 MB cũng được tùy bạn. Rồi mới up lên, cắt File ra cũng chẳng có ảnh hưởng gì đâu. Nhưng khi cài chương trình thì phải Ráp lại thành 1 File thống nhất thì khi cài đặt sẽ tránh được lỗi xảy ra.
black dragon
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
black dragon

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyThu Mar 27, 2008 6:05 pm

nói vậy thì nói làm gì. Chứ ý bạn nói làm mình ko hiểu. Thông thường dùng đĩa để cài đặt HĐH chứ đâu phải cài HĐH từ ổ cứng mà bạn đòi copy qua ổ cứng rồi ghép lại với nhau đâu.
Ví dụ nha.
Trong HĐH mới của mìnhcó nhiều file. Mình sẽ chia các file ghi ra thành 2 đĩa.
Rồi mình sử dụng 2 đĩa chứa HĐH mình vừa mới ghi ra đó để cài vào máy.
Ý mình hỏi như thế này:
khi đang cài HĐH bằng 2 đĩa đó. Nó có bị lỗi gì ko?
Chỉ vậy thui.
Nếu bị lỗi thì phải ghi như thế nào để khi mình sử dụng ko bị lỗi.
haiau
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
haiau

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI EmptyThu Mar 27, 2008 9:30 pm

Ai nói bạn là không cài hệ điều hành trên máy tính đuợc. Hệ điều hành là 1 phần mềm. Mà đã là phần mềm thì cài trong ổ nào cũng đuợc. Bạn thường cài hệ điều hành trên đĩa CD quen rồi nên mình nói cài hệ điều hành trên ổ cứng bạn không hiểu thì cũng đúng thôi.

Bạn có bao giờ cài hệ điều hành trong win bao giờ chưa. Nếu chưa thì cài thử đi. Bỏ đĩa win vào. Chế độ Autorun sẽ tự động mở đĩa đó lên và bạn cài trong win đi. Mình đã từng cài hệ điều hành server 2003 trong win rồi đó. Nhưng truớc khi cài phải copy 2 thư mục trong đĩa CD là support va I386 vào thư mục nào đó của ổ C:. lâu wa ko cài quên rồi. có cần mình tìm tài liệu dùm không....

Vào Google search hướng dẫn cài hệ điều hành trong win đi nhé. còn nếu ko thích thì bạn cài trong DOS cũng đuợc. Khi nào nó báo chèn đĩa 2 vô để tiếp tục cài thì bạn đưa đĩa 2 vào và cài bình thuờng chỉ có thế thôi.

3 cái vụ tin học này nói thì dễ, đụng chuyện rồi thì nhiều cái phát sinh ra lắm... muốn nắm vững thì phải tìm hiểu thật nhiều... và phải có trong tay nhiều phần mềm để sử dụng cho những truờng hợp máy bị lỗi và cần sửa lỗi nữa.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI   AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI Empty

AI BIT CÁCH GHI ĐĨA KO. CHỈ VỚI
Trang 1 trong tổng số 1 trang