Lớp 10A2 Đoàn Kết
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Lớp 10A2 Đoàn Kết

Trường THPT Đinh Tiên Hoàng

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Sửa lại bài NTFS và FAT32

Go down 
Tác giảThông điệp
haiau
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
haiau

Sửa lại bài NTFS và FAT32 Empty
Bài gửiTiêu đề: Sửa lại bài NTFS và FAT32   Sửa lại bài NTFS và FAT32 EmptySat Mar 15, 2008 8:13 am

Hôm qua viết vội vàng quá sợ các bạn không hiểu. Giờ mình sửa lại bài viết 1 chút nhé.

Khi ta mua 1 ổ cứng mới về thì việc đầu tiên phải làm là Định Dạng (Format) ổ cứng thì mới lưu trữ và truy xuất dữ liệu trong ổ cứng được.

Thông thường thì khi mua máy thì các cửa hàng máy tính đã định dạng ổ cứng cho ta sẵn rồi. Ổ cứng có chuẩn 2 định dạng: FAT 32NTFS

Muốn xem các ổ đĩa định dạng kiểu nào thì ta click phải chuột vào ổ đĩa à chọn properties. Ta sẽ nhìn thấy định dạng ổ cứng tại Flie System.

Tùy theo nhu cầu sử dụng mà chúng ta định dạng ổ cứng cho thích hợp.

Đối với người dùng cá nhân mà không quan trọng về vấn đề bảo mật dữ liệu thì nên định dạng theo kiểu FAT32.

Còn đối với công ty, tổ chức, hay trường học thì nên định dạng ổ cứng theo chuẩn NTFS

Còn nếu người dùng cá nhân muốn định dạng theo chuẩn NTFS thì sao… thì càng tốt chứ sao.

Chỉ có thể giải thích như thế này

FAT 32 thì tầm thường quá không nói tới à nha…

Trong 1 lần nào đó bạn lên mạng vô tình lượm được 1 bài nhạc cực hot, 1 tài liệu về học tập, hay về giải trí… cực hay hoặc 1 cái crack hay số serial của 1 phần mềm được nhiều người quan tâm … Cũng có thể bạn dụ mấy thằng bạn của bạn chầu chè, kem, cà phê… và vất vả lắm bạn mới có được mấy cái dữ liệu đáng giá đó nên bạn không muốn chia sẻ với ai hết… Lỡ lúc đó bạn của bạn tới nhà và mở máy tính của bạn lên vô tình thấy mấy cái tài liệu đó. Nó cắm USB vào kêu bạn chép cho nó. Bạn nghĩ sao….. không chép cho nó thì kì lắm.
Nhưng nếu mà chép cho nó thì bạn có chạnh lòng nghĩ lại rằng: Công tình mình tìm kiếm cả ngày trời… hay mình năn nỉ thằng đó gẫy lưỡi thì nó mới cho mình… tự nhiên thằng này tới đây đòi chép…bộ
của chùa hay sao… công sức của tao mà cho mày hưởng không vậy.

Lúc này nếu ổ đĩa của bạn Định Dạng theo chuẩn NTFS thì mọi vấn đề trên sẽ được giải đáp.
http://haiau242.jimdo.com
haiau
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
haiau

Sửa lại bài NTFS và FAT32 Empty
Bài gửiTiêu đề: NTFS và FAT32 Tiếp theo   Sửa lại bài NTFS và FAT32 EmptySat Mar 15, 2008 8:18 am

Khi bạn có 1 số tài liệu, 1 số bài hát, 1 số phần mềm… nói chung là dữ liệu hay. Bạn nên chép nó vào 1 thư mục của ổ đĩa mà có định dạng NTFS. Sau đó bạn hãy phân quyền cho thư mục đó. Nói cho biết thôi nha, chứ nếu chỉ bạn phân quyền nữa thì hơi bị lâu đó.

Các quyền mà bạn có thể gán trên thư mục đó là

-
Cấm xóa thư mục
- Cấm xem thư mục: không cho click chuột vô xem trong thư mục đó có gì lun
- Cấm sửa tên hay các file và thư mục con chứa trong thư mục đó
- Cấm copy, cut… : nếu cấm cái này thì dữ liệu sẽ không bao vờ lọt ra ngoài được..hê…hê…hê.
- vâng vâng….

Bây giờ mình sẽ đưa ra cho bạn 1 tình huống nhé:

Thằng bạn của bạn đến nhà chơi, hỏi bạn cách lập diễn đàn, bạn đưa máy cho nó vào mạng tìm hiểu, rồi bạn xuống nhà bạn làm công chuyện ví dụ như: rửa chén chắng hạn ß công việc này thì thằng admin của diễn đàn này nó làm như ăn cơm bữa dzậy đó …he…he…he. Lúc đó còn 1 mình nó với cái máy vi tính của bạn… nó mới vào mò xem có cái gì hay trong máy của bạn ko. Vô tình nó tìm ra 1 tài liệu word với tựa đề là “cách lập diễn đàn”. Bạn nghĩ sao nếu nó copy vào USB của nó và mang về nhà vọc. Lúc đó thì lớp 10a2 có thêm 1 diễn đàn thứ 2 chứ sao… kệ càng đông diễn đàn thì càng vui …he…he…he. Nhưng nếu ổ đĩa bạn định dạng NTFS và bạn gán quyền cho thư mục mà nó tìm thấy cái File word đó là xem thôi, cấm copy. Nếu bạn thấy quan trọng quá thì không cho nó xem luôn. Thì lúc đó đố nó mở File đó lên được, không mở lên được thì huống hồ gì là chép được chòy… Lúc đó nó sẽ im im và chờ bạn lên lại và nó nói với bạn rằng: Ê Vũ cho tao chép cái File Word này về đi. Nếu bạn ko cho nó chép thì nó nói bạn keo, rùi nó nói với máy đứa trong lớp là bạn thế này rùi thế nọ… nói chung là những câu ko tốt về bạn… đau đầu với thằng này thật. Lúc đó bạn hãy bình tĩnh… cứ kêu nó cắm USB vào bình thường… rùi bạn chép cho nó… chép lần 1 ko được thì chép lần 2… lần 2 ko được thì lần 3… lần 3 ko được nữa thì bạn giả bộ kêu lên: “má cái máy bị khùng”. Để tao sửa lại rồi mai mốt tao chép cho mài… Nếu mai mốt nó đòi đến nhà bạn nữa thì bạn hãy từ chối khéo… thế là xong… ok…hê…hê…hê

Nói là nói vậy thôi nha, đừng có làm theo nha mấy cha, mà có muốn làm thì cũng chẳng biết làm…hi…hi…hi. Mình khuyên bạn có gì hay thì post lên chia sẻ cho anh em mới đừng có ấp ủ 1 mình như thế ko tốt đâu…

Nhưng để làm được đều này thì bạn phải đăng nhập vào máy tính với tài khoản là USER. Có biết đặt tài khoản
USER
trên máy tính hem. Vấn đề này dzào 1 ngày đẹp trời mình sẽ chỉ cho các bạn nha.

Lưu ý nè:

Mình chắc chắn 1 điều rằng khi các bạn đăng nhập vào máy tính của các bạn đều bằng tài khoản admin hết. Tài khoản này được thiết lập trong phần Account của Control Panel. Khi bạn vào Control Panel cứ nhắm mắt nhắm mũi và đặt account cho những ai xài chung máy tính với mình tài khoản admin hết thì lúc đó còn phân quyền gì nữa chài.

Tình huống : giả sử nhà bạn có 2 anh em: máy tính đó là ba mẹ bạn mua cho bạn… thằng em bạn nó xài ké… khi sử dụng máy tính thì bạn đặt cho bạn 1 cái account và cho nó 1 cái account. Nhưng ai đâu ngờ 2 cái account đó cùng quyền admin như nhau. Và 1 ngày u ám nào đó bạn với thằng em bạn cãi nhau. Nó tức quá chờ bạn đi học rùi nó bèn rón rén bước đến máy tính của bạn và thực hiện âm mưu thâm độc của nó là xóa dữ liệu của bạn trên máy tính của bạn. Ví dụ: Thằng vũ soạn tài liệu đề cương sử trên máy tính và lưu trong File word. Thằng em của nó vào xóa thế là công tình ngồi trên máy tính 1 giờ đồng hồ… gõ văn bản đến nỗi đổ mồ hôi sôi nước mắt…, mỏi tay, nhức đầu, đau mắt…

Nói chung là ê ẩm toàn thân mà nó nỡ lòng nào xuống tay xóa dữ liệu của mình (xóa ở đây là mất lun đó, chứ đừng có nói là vào thùng rác phục hồi lại nghen, thủ khi xóa dữ liệu bấm giữ phím Shift rồi nhấn Delete xem nó có vào thùng rác ko). Lúc bạn trở về mở máy tính lên thì còn đâu nữa cái dữ liệu tui mới soạn ngày hôm qua hay hồi sáng gì gì đó cũng được… mà tối nay mình phải học ngày mai thầy cô kiểm tra rùi. Lúc đó bạn làm sao ko lẻ rủ thằng em trời đánh của bạn ra 2 anh em woánh lộn à. Cách đó ko hay đâu. Mình chỉ cho bạn 1 cách nè. Bạn hãy tìm 1 hóc kẹt nào đó, bình tĩnh ngồi xuống và… hát bài Khóc Thầm mà ca sĩ Đan Trường đã từng hát đó. Biết làm sao được hãy hát cho vơi nỗi sầu đi...hic…hic…hic. Còn không thì chấp nhận thương đau ngồi gõ lại rùi học bài tới khuya lun. Sáng dậy sớm…ok… 1 lần gõ bằng 5 lần học đó, vừa gõ vừa
học lun. Rồi copy Dzụt dô diễn đàn cho anh em xem dzới nhá.

Nếu muốn phân quyền được như những gì nói ở trên thì phải định dạng ổ cứng theo chuẩn NTFS. Chính vì những vấn đề này nên NTFS bảo mật hơn FAT32

Tóm lại là:

Nếu máy tính mà bạn chắc chắn có 1 mình bạn xài thì bạn nên đặt 1 tài khoản admin là đủ rùi

Nếu có 2 người dùng trở lên thì bạn phải gán 1 tài khoản admin của bạn để bạn toàn quyền trong máy tính của bạn, và các quyền USER để hạn chế quyền hạn trong máy tính mà những kẻ khác truy cập vào máy tính của bạn.

Phân quyền trong máy tính cũng giống như phân quyền trong diễn đàn của bạn vậy. nếu bạn cho tụi nó toàn quyền admin lun thì sẽ có 1 ngày bạn khóc hận đó. Tụi nó không làm gì diễn đàn của bạn đâu, tụi nó chỉ vào đó gán tài khoản của bạn trong diễn đàn xuống cấp bậc người dùng, còn tài khoản của nó là cấp bập admin. Như thế thì bạn làm sao vào bảng điều khiển của người quản trị nữa. Muốn vào thì phải biết password của tài khoản của nó… cái này biết mới sợ… vậy thì có khác gì đem công sức của mình tặng không cho nó đâu…

Còn về chuyện đặt vấn đề là làm sao tạo được tài khoản USER hả, có lẻ là 1 số bạn đã biết. Nhưng nếu ko biết thì bạn hãy pm qua nick của mình. Mình về lục lại tài liệu rùi sẽ gửi qua hộp thư của các bạn. Nhớ để lại hộp thư nhá. Cái này ko thể đưa cho bàn dân thiên hạ coi được, công sức của em ngồi mò bấy lâu nay mới hiểu và mới biết được đó mấy đại ca…

Lời khuyên: nhà ai có máy vi tính thì nên tìm hiểu chút chút gì về vi tính đi. Vì khi đã đụng vào máy vi tính thì nó phát sinh nhiều rủi ro lắm. lỡ máy tính của bạn bị hư 1 chút rùi kêu thợ đến nhà sửa. Ko lẽ nó sửa 1 chút nó lây tiền bạn cũng kì… Nó sẽ phá cho hư thêm 1 chút nữa nó mới sửa… lúc đó sẽ ăn tiền mà ko cần áy náy hê hê hê… tốt nhất là máy hư… cũng chẳng cần biết hư cái gì… đối với người biết chút chút thì có thể người ta tìm ra nguyên nhân rùi sửa lại 1 chút là xong… còn đối với những ai mà không biết thì cài lại windows là xong… mà nhiều khi cài lại sợ nó vào windows ko được hay trong khi cài cái đĩa bị lỗi phải ra đổi đĩa nhưng phải đúng cái CD Key của cái đĩa đó cơ… Ai xui đụng tình trạng này thì gán chịu nha… đau răng thật.

Chúng ta thao tác trên máy tính hãy lưu trữ dữ liệu trong ổ đĩa D. Nếu lưu trong ổ đĩa chứa hệ điều hành
(thường thì là ổ C). Lỡ 1 ngày nào đó bạn bật máy lên mà nó bị khùng vào windows không được thì sao. Lúc đó phải Format cài lại thì dữ liệu trong ổ C của bạn sẽ cất bước ra đi mà không nói lời từ biệt lun đóa. Nhưng trường hợp này vẫn còn cách cứu vãn được. Đó là dùng windows mini 98 tích hợp trong đĩa Hirent Boot để cứu dữ liệu. Nên nhớ windows mini 98 chỉ dùng để cứu dữ liệu thôi nha chứ không dùng cái hệ điều hành nhỏ xíu này làm mặc định à. Khi vào windows mini 98 chúng ta truy nhập vào ổ C, copy dữ liệu còn chứa trong ổ C qua ổ D rùi thoát ra. Format ổ C cài windows XP lại thế là xong. Mà các bạn biết khởi động windows mini 98 ko vậy. Vấn đề này mình đã thử hỏi 1 số bạn trong trường của chúng ta rùi. Kết quả thật bi thảm. Trường chúng ta nhân tài tin học… hỡi ôi như lá mùa thu thui… như vậy thì làm sao mà cạnh tranh cùng các trường bạn được chòy… bởi thế các bạn 10a2 hãy cố gắng lên… sự cố gắng của các bạn hôm nay sẽ làm nên thành công cho trường Đinh Tiên Hoàng của chúng ta ngày mai. Mình cũng muốn cố gắng làm nhưng đã quá muộn rùi…hic…hic…hic… vì sao ư… vì ngày mai của mình là phải bỏ Trường ĐTH yêu dấu để ra đi. Học xong rùi ở lại chi nữa chài… nên bây giờ mình nghĩ còn nước còn tát… về tài sức và kiến thức thì thật sự mình không bằng ai… điều mình có thể làm cho đến lúc này là trao cả cuộc đời của mình cho sự nghiệp phát triển website của trường cũng như mang kiến thức mà bấy lâu nay mình lượm được chia sẻ cùng các bạn… Đó là nỗi lòng của người sắp phải ra đi… Xin hãy hiểu cho tui…hic…hic…hic.

Nếu các bạn có điều gì khúc mắc về tin học, hay thắc mắc về bài viết này thì hãy đưa câu hỏi lên đây. Bằng kiến thức ít ỏi của mình, mình sẽ cố gắng giải đáp tường tận sao cho các bạn dễ hiểu nhất…Giải đáp về những vấn đề tin học mà có liên quan đến học tập thôi nha…
http://haiau242.jimdo.com

Sửa lại bài NTFS và FAT32
Trang 1 trong tổng số 1 trang