Lớp 10A2 Đoàn Kết
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Lớp 10A2 Đoàn Kết

Trường THPT Đinh Tiên Hoàng

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Một vài thủ thuật để diệt virus trên USB

Go down 
Tác giảThông điệp
olabibi
Tổ Trưỡng
Tổ Trưỡng
olabibi

Một vài thủ thuật để diệt virus trên USB Empty
Bài gửiTiêu đề: Một vài thủ thuật để diệt virus trên USB   Một vài thủ thuật để diệt virus trên USB EmptySun Feb 17, 2008 11:00 am

Bây giờ virus thì vô thiên ủng. Các bạn hay dùng mạng ở ngoài hàng chắc cũng đã từng bị dính nhiều virus...
Sau đây mình xin giới thiệu cách cứu USB (đã bị nhiễm những loại virus theo mình là phổ biến nhất).

Loại I: RONTOKBRO + ...
Miêu tả tình trạng bị nhiễm:
Trong USB xuất hiện nhiều file exe có icon thư mục (Giả mạo folder) đồng thời phiên bản mới nhất của worm này còn làm ẩn các thư mục xịn của bạn đồng thời khóa chức năng Folder Options của Windows làm bạn không thể làm hiện file --> nghĩa là bạn không thể vào các thư mục của mình mà chỉ click nhầm vào các file exe do virus tạo ra --> làm lây lan virus này. Mà như thế ở ngoài hàng đang đi in chẳng hạn hay ở hàng net --> không thể lấy file mình cần ra --> Lỡ việc, thậm chí mất toàn bộ dữ liệu
Cách sửa:
(Sửa con này rất khó nói chung là cũng cần một chút kinh nghiệm).
1. Quét virus trên USB bằng BKAV (Tốt nhất là quét cả máy tức là cả ổ cứng).
2. Chạy chương trình FUK.exe (mà tớ gửi kèm) Bỏ chọn ở các mục Disable đi (động tác này giúp khôi phục chức năng FOLDER OPTIONS -- nếu bị khóa). Lưu thay đổi ở chương trình FUK
3. Khởi động lại
4. Mở My Computer trong cửa sổ MY COMPUTER chọn Tools --> Folder Options --> View --> Bỏ dấu chọn ở ô Hide Hidden File ... gì đó đi.
5. Vào USB bạn sẽ thấy các thư mục của bạn đã hiện ra nhưng vẫn bị ở dạng ẩn --> Bạn chọn các thư mục đó. Chuột phải chọn Properties. BỎ dấu chọn Hidden đi. Lưu thay đổi
6. Đã xong (mệt quá).
7. Nếu muốn hết hoàn toàn bạn có thể COPY toàn bộ dữ liệu từ USB ra ổ cứng --> Rồi format USB.
Copy lại...

Loại II:SSX.EXE - Auto
Miêu tả tình trạng khi nhiễm:
Khi mở USB (Click đúp chuột trái vào biểu tượng ổ USB trong My Computer) để xem file thì nó không nhảy vào USB mà hiện ra bảng Auto và không vào được USB.
Tất nhiên là mọi người có thể chuột phải vào USB chọn Open hoặc Exlore nhưng với mình thì thế rất bực mình. Nhất là ở ngoài hàng máy chậm thì rất mất thời gian mà cụt sướng kinh khủng
Nguyên nhân
USB đã bị nhiễm Worm (Lây file ssx.exe vào USB) Con virus này tạo ra file autorun.inf --> gây ra tình trạng như ở trên
Cách chữa:
1. Quét virus trên usb đó (Dùng BKAV cũng được) --> Nó sẽ tóm và xóa file ssx.exe
2. Bây giờ bước 2 là xóa file autorun.inf. Nhưng nó là file system nên sẽ không hiện ra để bạn xóa đâu.
Để hiện nó ra bạn làm như sau:
- Trong cửa sổ My Computer chọn Tools --> Folder Options --> View --> Bỏ dấu chọn ở ô Hide Protected ... gì đó đi.
- Chọn Apply --> OK
- File Autorun.inf sẽ hiện ra
3. Xóa nó đi.
4. Rút USB ra cắm lại
5. Không bị dinh nữa.

Chú ý:
- Con virus náy rất hay "bị" lại nên cố gắng chỉ "cắm" "rút" USB ở máy có cái chương trình diệt virus.
- Chú ý nếu bạn dính worm làm khóa chức năng Folder Options thì bạn dùng chương trình FUK mình up kèm để sửa nè (Xem hướng dẫn ở trên nhé).

Bài này có thể hơi khó theo dõi. Có gì các bạn đóng góp để mình sửa nhé.

(http://www.ftu-forum.net/data/duc158/Sercurity/FUK.exe) lol!
https://lop10a2.123.st/profile.forum?mode=viewprofile&u=1

Một vài thủ thuật để diệt virus trên USB
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» vô hiệu hóa virus lây lan qua Yahoo! Messenger
» Đề Thuốc Lá nè
» cho mình xin thêm vài liều thuốc nữa đi
» 8 thủ thuật tăng tốc tối đa cho PC
» Chuyện(Thuỳ Chi) hay rất Du sờ Dương ^^